Andhra Pradesh

AP జగనన్న విద్యా దీవెన పథకం 2023

AP జగనన్న విద్యా దీవెన పథకం 2023 స్కాలర్‌షిప్ పథకాన్ని ఆంధ్రప్రదేశ్ ప్రభుత్వం ప్రారంభించింది, ప్రధానంగా ఆంధ్రప్రదేశ్ ముఖ్యమంత్రి శ్రీ జగన్ మోహన్ రెడ్డి. ఈ పథకం అమలు ద్వారా, చదువుకోవడానికి మరియు ఉన్నత విద్యను అభ్యసించాలనుకునే విద్యార్థులందరికీ ఆర్థిక నిధులు అందించబడతాయి, కాని వారి కుటుంబాల ఆర్థిక భారం కారణంగా వారు ఫీజులు చెల్లించలేరు. ఆంధ్రప్రదేశ్ రాష్ట్రంలోని చాలా మంది విద్యార్థులు అకడమిక్ స్కోర్‌లు కలిగి ఉన్నారు, కానీ సరిగ్గా తినడానికి కూడా వారి వద్ద తగినంత డబ్బు లేనందున వారి ఫీజులు చెల్లించలేకపోతున్నారు. కాబట్టి, ఆ విద్యార్థులందరికీ సహాయం చేయడానికి ఆంధ్రప్రదేశ్ రాష్ట్ర ముఖ్యమంత్రి జగనన్న విద్యా దీవెన పథకాన్ని ప్రారంభించారు.

సోమవారం నాడు నగరిలో జగనన్న విద్యా దీవెన కార్యక్రమానికి ఆంధ్రప్రదేశ్ ముఖ్యమంత్రి వైఎస్ జగన్ మోహన్ రెడ్డి ఆర్థిక సాయం అందించనున్నారు. ఏప్రిల్-జూన్ త్రైమాసికానికి, రాష్ట్ర ప్రభుత్వం రూ. 680.44 కోట్లు కేటాయించింది, ఇది రాష్ట్రవ్యాప్తంగా దాదాపు 9.32 లక్షల మంది విద్యార్థులకు సహాయం చేస్తుంది. ఈ డబ్బును పొందిన 8, 44,336 మంది విద్యార్థుల తల్లులకు నేరుగా వారి బ్యాంకు ఖాతాల్లో జమ చేయబడుతుంది. ప్రతి త్రైమాసికం ముగిసిన వెంటనే త్రైమాసిక ప్రాతిపదికన వారి పూర్తి ట్యూషన్‌ను తిరిగి చెల్లించడం ద్వారా వెనుకబడిన విద్యార్థులకు ఉన్నత విద్యను అందించడానికి రాష్ట్ర ప్రభుత్వం జగనన్న విద్యా దీవెన పథకాన్ని రూపొందించింది. ఈ ప్రయోజనం ITI, పాలిటెక్నిక్, డిగ్రీ, ఇంజనీరింగ్, మెడికల్ మరియు ఇతర ప్రొఫెషనల్ ప్రోగ్రామ్‌లలో చేరిన విద్యార్థులందరికీ అందుబాటులో ఉంటుంది. ముఖ్యంగా, జగనన్న విద్యా దీవెన కార్యక్రమం యొక్క ఆర్థిక సహాయం కుటుంబ సభ్యులు ఎంతమందినైనా తమ పిల్లలను కళాశాలకు పంపడానికి అనుమతిస్తుంది.

జగనన్న విద్యా దీవెన చెల్లింపు స్థితి 2023 మీరు AP విద్యా దీవెన పథకం యొక్క మొదటి విడత మొత్తాన్ని తనిఖీ చేయాలనుకుంటే, రాష్ట్ర ప్రభుత్వం బదిలీ చేసినందున దరఖాస్తు ఫారమ్‌ను పూరించే సమయంలో మీరు విద్యా దీవెన దరఖాస్తు ఫారమ్‌తో జత చేసిన మీ సంబంధిత బ్యాంక్ శాఖను సందర్శించాలి. ప్రతి లబ్ధిదారుడి బ్యాంకు ఖాతాకు ఆర్థిక సహాయం. ఇప్పటి వరకు JVD వెబ్‌సైట్‌లో చెల్లింపు వివరాలు లేవు లేదా స్థితి విడుదల చేయబడింది.

పథకం అమలు ఏప్రిల్ 28న ముఖ్యమంత్రి శ్రీ వైఎస్ జగన్ మోహన్ రెడ్డి చేసిన ప్రకటన తర్వాత జగనన్న విద్యా దీవెన పథకం అమలు ప్రారంభమవుతుంది. ఈ పథకం కింద, రాష్ట్రంలోని దాదాపు 14 లక్షల మంది విద్యార్థులకు పూర్తి ఫీజు రీయింబర్స్‌మెంట్ ప్రయోజనాలు అందజేయబడతాయి. ఆయన రూ.కోటి మంజూరు చేశారు. 4000 కోట్లతో పాటు మునుపటి బకాయి మొత్తం రూ. ఈ పథకం కోసం 1880 కోట్లు. విద్య, ఆరోగ్యం మా ప్రాధాన్యత అని కూడా అన్నారు. దరఖాస్తుదారుడి తల్లి బ్యాంకు ఖాతాలకు ఈ మొత్తం నేరుగా ఫార్వార్డ్ చేయబడుతుంది

జగనన్న విద్యా దీవెన లక్ష్యం ఆర్థికంగా బలహీనంగా ఉన్న విద్యార్థులకు ఆర్థిక సహాయం అందించడం, చదువుకోవాలనుకునే ఆర్థిక కొరత కారణంగా చదవడం సాధ్యం కాదు. రాష్ట్రంలో ఉన్నత విద్యను ప్రోత్సహించండి మరియు యువకులను తదుపరి విద్యకు ప్రోత్సహించండి

కవర్ చేయబడిన కోర్సుల జాబితా జగనన్న విద్యా దీవెన పథకంలో అనేక కోర్సులు చేర్చబడ్డాయి, తద్వారా అన్ని రంగాలకు చెందిన విద్యార్థులందరూ ఈ పథకంలో చేర్చబడ్డారు:- బి.టెక్ బి.ఫార్మసీ ఐ.టి.ఐ పాలిటెక్నిక్ MCA మం చం ఎం.టెక్ ఎం.ఫార్మసీ MBA మరియు ఇతర డిగ్రీ/పీజీ కోర్సులు

పథకంలో ప్రోత్సాహకాలు పైన పేర్కొన్న విధంగా, ఆంధ్రప్రదేశ్ రాష్ట్ర ముఖ్యమంత్రి ప్రకటించిన విధంగా జగనన్న విద్యా దీవెన పథకంలో తమను తాము నమోదు చేసుకున్న లబ్ధిదారులందరికీ అనేక ప్రోత్సాహకాలు అందించబడ్డాయి. మీరు లబ్ధిదారులందరికీ అందించే ప్రోత్సాహకాల పూర్తి జాబితా క్రింద ఇవ్వబడింది:- కింది కోర్సులను అభ్యసిస్తున్న విద్యార్థులకు ట్యూషన్ ఫీజు మరియు హాస్టల్ ఫీజు- డిగ్రీ ఇంజనీరింగ్ మొదలైనవి. విద్యార్థులు సంవత్సరానికి రూ. 20,000/- ఇస్తారు. సంక్షేమ హాస్టళ్లలో చదివే విద్యార్థులకు మెస్ ఛార్జీల నుంచి మినహాయింపు ఉంటుంది. నగదు ప్రోత్సాహకాలు క్రింది విధంగా ఉన్నాయి- పాలిటెక్నిక్ విద్యార్థులకు రూ.15,000 ఐటీఐ విద్యార్థులకు రూ. 10,000 గ్రాడ్యుయేట్ డిగ్రీ మరియు ఇతర కోర్సులకు రూ.20,000.

జగనన్న విద్యా దీవెన ప్రయోజనాలు పథకం యొక్క అనేక ప్రయోజనాలు ఉన్నాయి మరియు ఆంధ్రప్రదేశ్ రాష్ట్ర నివాసితుల దృష్టిని ఆకర్షించిన ఒక ప్రయోజనం పథకం యొక్క అర్హత ప్రమాణాలలో ఉత్తీర్ణులైన లబ్ధిదారులందరికీ అందించబడే ఉచిత విద్య. ఇది క్రింద ఇవ్వబడింది. అలాగే, ట్యూషన్ ఫీజులు, మెస్ ఛార్జీలు మరియు హాస్టల్ ఛార్జీలు వారి హాస్టల్‌లు లేదా వారి కళాశాల ద్వారా అందించబడే వారి విద్యావేత్తల నివేదికల ప్రకారం వారి చదువులో రాణించే విద్యార్థులందరి నుండి మినహాయించబడతాయి. అలాగే, లబ్ధిదారులందరికీ ప్రతి సంవత్సరం ద్రవ్య ప్రోత్సాహకాలు అందించబడతాయి.

జగనన్న విద్యా దీవెన పథకానికి అర్హత ప్రమాణాలు మీరు జగనన్న విద్యా దీవెన పథకం క్రింద మిమ్మల్ని నమోదు చేసుకోవాలనుకుంటే, మీరు క్రింద ఇవ్వబడిన క్రింది అర్హత ప్రమాణాలను అనుసరించవచ్చు:- ప్రభుత్వ ఉద్యోగ ఉద్యోగులు ఈ పథకానికి అర్హులు కారు. కుటుంబంలో ఎవరైనా పెన్షన్ పొందుతున్నట్లయితే, అతను లేదా ఆమె పథకానికి అర్హులు కాదు. అభయారణ్యం కార్మికులకు పథకం నుండి మినహాయింపు ఉంది. కింది కోర్సులను అభ్యసిస్తున్న విద్యార్థులు అర్హులు- పాలిటెక్నిక్ ఐ.టి.ఐ డిగ్రీ విద్యార్థులు తప్పనిసరిగా కింది సంస్థలో నమోదు చేసుకోవాలి- ప్రభుత్వం లేదా ప్రభుత్వ సహాయం రాష్ట్ర విశ్వవిద్యాలయాలు/బోర్డులతో అనుబంధించబడిన ప్రైవేట్ కళాశాలలు. కుటుంబ వార్షిక ఆదాయం సంవత్సరానికి రూ. 2.5 లక్షల లోపు ఉండాలి. లబ్ధిదారులకు 10 ఎకరాల లోపు చిత్తడి నేల/ 25 ఎకరాల లోపు వ్యవసాయ భూమి/ లేదా చిత్తడి నేల మరియు 25 ఎకరాలలోపు వ్యవసాయ భూమి మాత్రమే ఉండాలి. లబ్ధిదారులు ఎటువంటి నాలుగు చక్రాల వాహనాలు (కారు, టాక్సీ, ఆటో మొదలైనవి) కలిగి ఉండకూడదు.

దరఖాస్తు చేయడానికి అవసరమైన పత్రాలు మీరు ఆంధ్రప్రదేశ్ ప్రాంతంలో పథకం కోసం దరఖాస్తు చేస్తున్నట్లయితే క్రింది పత్రాలు అవసరం:- నివాస రుజువు ఆధార్ కార్డ్ కళాశాల అడ్మిషన్ సర్టిఫికేట్ ప్రవేశ రుసుము రసీదు ఆదాయ ధృవీకరణ పత్రం BPL లేదా EWS సర్టిఫికెట్లు తల్లిదండ్రుల వృత్తి ధృవీకరణ పత్రం నాన్-టాక్స్ పేయర్ డిక్లరేషన్ బ్యాంక్ ఖాతా వివరాలు

జగనన్న విద్యా దీవెన పథకం మార్గదర్శకాలు జగనన్న విద్యా దీవెన అమలుకు సంబంధించి మార్చి 23న ఆంధ్రప్రదేశ్‌ ప్రభుత్వ ప్రధాన కార్యదర్శి సతీష్‌ చంద్ర, ఉన్నత విద్యాశాఖ మార్గదర్శకాలను విడుదల చేసింది. శాఖ జారీ చేసిన మార్గదర్శకాలు క్రింది విధంగా ఉన్నాయి: ఫీజుపై స్టేట్ హయ్యర్ ఎడ్యుకేషన్ రెగ్యులేటరీ అండ్ మానిటరింగ్ కమిషన్ విడుదల చేసిన నోటిఫికేషన్ ఆధారంగా కాలేజీల్లో ఫీజు వసూలు చేయబడుతుంది. విద్యార్థుల నుంచి ప్రభుత్వం నిర్ణయించిన రుసుము మినహా మరే ఇతర రుసుము వసూలు చేయరాదు. ఇప్పుడు విద్యార్థులు, టీచింగ్ మరియు నాన్ టీచింగ్ సిబ్బంది హాజరు ఆధార్-లింక్డ్ బయోమెట్రిక్ అటెండెన్స్ ద్వారా నమోదు చేయబడుతుంది. విద్యార్థి హాజరు 75% కంటే తక్కువగా ఉంటే ఫీజు రీయింబర్స్‌మెంట్ వర్తించదు. డీమ్డ్ మరియు ప్రైవేట్ వర్సిటీలకు ఈ పథకం వర్తించదు. దూరవిద్య మరియు కరస్పాండెన్స్ కోర్సుల ద్వారా చదువుతున్న విద్యార్థులకు ఈ పథకం వర్తించదు మేనేజ్‌మెంట్ మరియు ఎన్‌ఆర్‌ఐ కోటాలకు చెందిన విద్యార్థికి ఈ పథకం వర్తించదు. కరోనావైరస్ కారణంగా, అన్ని సంస్థలు మరియు కళాశాలలు మార్చి 31 వరకు మూసివేయబడ్డాయి. దేశవ్యాప్తంగా లాక్‌డౌన్‌ నేపథ్యంలో పాఠశాలలో మధ్యాహ్న భోజనం చేసిన విద్యార్థులకు వారి ఇళ్లకే డెలివరీ చేయాలని రాష్ట్ర ప్రభుత్వం నిర్ణయించింది. విద్యార్థులకు బియ్యం, కోడిగుడ్లు, వేరుశెనగ ‘చిక్కీలు’ పంపిణీ చేసేందుకు ఏర్పాట్లు చేయాలని ఆంధ్రప్రదేశ్ రాష్ట్ర ప్రభుత్వం జిల్లా విద్యాశాఖ అధికారులకు, సంబంధిత శాఖలకు ఆదేశాలు జారీ చేసింది. గ్రామ వాలంటీర్లు ఈ ఆహార పదార్థాలను వారి ఇళ్ల వద్ద నేరుగా పిల్లలకు పంపిణీ చేస్తారు.

Official websitehttp://navasakam.ap.gov.in/

About the author

Mallikarjuna

Leave a Comment

error: Content is protected !!